Có được lắp đặt mái che mái hiên lấn ra vỉa hè không?

Những quy định mái hiên vỉa hè là vấn đề rất cần được chú ý tới trong bối cảnh việc lắp đặt mái che cố định trước nhà, hay trước mặt bằng kinh doanh là hạng mục phổ biến được nhiều gia chủ hoặc chủ cơ sở kinh doanh đặc biệt quan tâm.

Xem thêm: 7 lợi ích của việc lắp đặt mái che mặt tiền cửa hàng kinh doanh.

Tuy nhiên nhiều người cũng băn khoăn về việc lắp đặt mái hiên lấn ra vỉa hè có sao không?

Có được lắp đặt mái che mái hiên lấn ra vỉa hè không?

Trường hợp 1: Phần chỉ giới đường đỏ trùng với chỉ giới xây dựng

Căn cứ theo quy định tại mục 2.8.10  chương II Quyết định 04/2008/QĐ-BXD:

Trong khoảng không từ mặt vỉa hè lên tới độ cao 3,5m, mọi bộ phận của nhà đều không được nhô quá chỉ giới đường đỏ, trừ các trường hợp dưới đây:

+ Đường ống nước đứng dùng thoát nước mưa ở mặt ngoài nhà: được phép vượt qua đường đỏ không quá 0,2m và phải đảm bảo mỹ quan

+ Từ độ cao 1m (tính từ mặt vỉa hè) trở lên, các bậu cửa, gờ chỉ, bộ phận trang trí được phép vượt đường đỏ không quá 0,2m

==> Như vậy trong trường hợp này bạn không được lắp đặt mái che trước cửa mặt tiền nhà.

Trường hợp 2: Chỉ giới xây dựng lùi vào so với chỉ giới đường đỏ

Phần nhà được xây dựng vượt quá chỉ giới xây dựng trong trường hợp chỉ giới xây dựng lùi vào sau chỉ giới đường đỏ

– Không có bộ phận nào của nhà vượt quá chỉ giới đường đỏ.

– Các bộ phận của công trình sau đây được phép vượt quá chỉ giới xây dựng trong các trường hợp sau:

+ Bậc thềm, vệt dắt xe, bậu cửa, gờ chỉ, cách cửa, ô-văng, mái đua, mái đón, móng nhà;

+ Riêng ban công được nhô quá chỉ giới xây dựng không quá 1,4m và không được che chắn tạo thành buồng hay lô-gia.

==> Như vậy trong trường hợp này bạn được phép lắp đặt mái che trước cửa cho căn nhà nhưng phải đảm bảo phần mái che nhô ra không được vượt quá chỉ giới đường đỏ.

Các quy định khác về việc lắp đặt mái hiên trên vỉa hè

1. Quy định về màu sắc bạt mái hiên, mái che

Nghị định 46/2016/NĐ-CP ngày 26/5/2016 của Chính phủ Quy định: màu sắc mái hiên không được sử dụng các màu lòe loẹt, các màu tối, phản quang làm ảnh hưởng tới người tham gia giao thông

2. Quy định với các mái hiên cũ

Các mái hiên di động, mái che cũ cần đảm bảo được các quy định trên, nếu không đảm bảo cần nâng cấp, sửa chữa để mái hiên không làm ảnh hưởng tới người tham gia giao thông.

Lắp mái hiên trên vỉa hè bị phạt bao nhiêu?

Điều 12 của Nghị định 171/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt, quy định:

+ Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với tổ chức thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Xây dựng nhà ở trái phép trong phạm vi đất dành cho đường bộ ở đoạn đường ngoài đô thị;

b) Dựng lều quán, cổng ra vào, tường rào các loại, công trình tạm thời khác trái phép trong phạm vi đất dành cho đường bộ, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm đ Khoản 4, Điểm a Khoản 5 Điều này;

c) Họp chợ, kinh doanh dịch vụ ăn uống, bày, bán hàng hóa, sửa chữa xe, rửa xe, đặt, treo biển hiệu, biển quảng cáo, làm mái che, mái hiên cố định trên lòng đường đô thị, hè phố hoặc thực hiện các hoạt động, dịch vụ khác trái phép trên lòng đường đô thị, hè phố gây cản trở giao thông, trừ các hành vi vi phạm quy định tại: Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm g Khoản 4; Điểm b Khoản 5; Điểm a Khoản 6 Điều này;

d) Chiếm dụng lòng đường đô thị hoặc hè phố dưới 05 m2 làm nơi trông, giữ xe.

Quý khách có nhu cầu lắp đặt mái hiên di động vui lòng tham khảo tại đây:

maichebatxep.com/san-pham/mai-hien-di-dong.html

Hoặc liên hệ Hotline để được tư vấn:

Hotline: 0973.920.026

Có thể bạn quan tâm: Top 10 mẫu mái che trước nhà đẹp không thể rời mắt.

About Tâm Phát Team

Hotline: 0973 920 026

Chuyên lắp đặt mái hiên di động quay tay, mái xếp, mái vòm, mái hiên chữ A, bạt che nắng, dù lệch tâm giá rẻ, bảo hành lâu dài.

Check Also

bạt sọc

Bạt Nhựa, Bạt Che, Bạt Mái Xếp Giá Rẻ Tại Bình Dương

Công ty mái xếp Tâm Phát chuyên cung cấp Bạt Nhựa, Bạt Che, Bạt Mái ...

0973 920 026